Tổng quan
Bộ máy hành chính
Tin tức - Sự kiện
Du lịch - Di tích lịch sử
Chiến lược - Định Hướng - Quy hoạch
Văn bản pháp quy
![](file/thumb/280/110/636748101.jpg )
Dâng hương dịp kỷ niệm 94 năm Ngày thành lập Đảng Cộng sản Việt Nam (3/2/1930 - 3/2/2024).
Sáng 2/2, Nhân dịp Kỷ niệm 94 năm Ngày thành lập Đảng Cộng sản Việt Nam (3/2/1930 - 3/2/2024). Đoàn đại biểu Thường trực Huyện ủy, HĐND, UBND, UB MTTQ, trưởng các ban ngành, đoàn thể; Bí thư Đảng ủy, CT UBND các xã, thị trấn do đồng chí Lê Trọng Thụ - Bí thư huyện ủy- CT UBND huyện làm trưởng đoàn đã tới dâng hoa, dâng hương tại Cụm di tích lịch sử cách mạng Hàm Hạ.
Cụm di tích lịch sử cách mạng Hàm Hạ, thuộc tổng Kim Khê, xã Đông Tiến, nay là Khu phố Hàm Hạ, thị trấn Rừng Thông, là nơi thành lập Chi bộ Đảng Cộng sản đầu tiên của huyện Đông Sơn, cũng là chi bộ Đảng đầu tiên của Đảng bộ tỉnh Thanh Hóa. Ngày 25-6-1930, dưới sự lãnh đạo của Xứ ủy Bắc Kỳ, Chi bộ Hàm Hạ được thành lập. Sự ra đời của Chi bộ Hàm Hạ là một mốc son chói lọi trong phong trào cách mạng ở Đông Sơn trước Cách mạng Tháng 8, đồng thời là tiền đề cho sự ra đời của Đảng bộ huyện Đông Sơn nói riêng và Đảng bộ tỉnh Thanh Hóa nói chung.
Trong không khí vui tươi, phấn khởi, Mừng Đảng Quang Vinh, mừng Xuân Giáp Thìn 2024, chào mừng kỷ niệm 94 năm Ngày thành lập Đảng Cộng sản Việt Nam (3/2/1930 - 3/2/2024). Tại Đình Hàm Hạ, đoàn đại biểu đã bày tỏ lòng thành kính, tri ân các bậc tiền bối, những đảng viên đầu tiên của Đảng bộ huyện Đông Sơn và của Đảng bộ tỉnh Thanh Hóa. Tiếp bước truyền thống và tấm gương của các thế hệ đi trước, trước Anh linh của những chiến sĩ cộng sản, quân và nhân dân huyện Đông Sơn nguyện quyết tâm phấn đấu vượt qua mọi khó khăn, thách thức, với phương châm: Đoàn kết - kỷ cương - sáng tạo - phát triển, xây dựng con người Đông Sơn Năng động, sáng tạo, thân thiện; phấn đấu xây dựng huyện Đông Sơn sớm trở thành huyện kiểu mẫu, xứng đáng là quê hương cách mạng, góp phần xây dựng tỉnhThanh Hóa sớm trở thành tỉnh Kiểu mẫu./.
Sau khi dâng hương tại Đình Hàm Hạ, đoàn đã đến dâng hoa, dâng hương tại nhà đồng chí Lê Oanh Kiều, nơi diễn ra Hội nghị thành lập chi bộ Hàm Hạ chi bộ Đảng Cộng sản đầu tiên của tỉnh; nhà đồng chí Lê Thế Long- nguyên cố Bí thư Tỉnh ủy đầu tiên của Đảng bộ tỉnh Thanh Hóa và nhà đồng chí Phạm Văn Huống nơi đặt cơ sở in báo Tiến Lên - cơ quan ngôn luận của Đảng thời bầy giờ./.
Thực hiện: Sơn Tùng- Đình Nghiêm- Phương Thúy
- UBND huyện họp thường kỳ tháng 7 năm 2024
- Gặp gỡ, động viên 2 thí sinh tham dự Chung kết Âm Vang Xứ Thanh
- DÂNG HƯƠNG TẠI NHÀ THỜ BÁC PHIÊU
- Liên đoàn Lao động (LĐLĐ) huyện Đông Sơn tổ chức hội nghị sơ kết phong trào công nhân, viên chức, lao động và hoạt động công đoàn 6 tháng đầu năm
- Hội nghị nghiên cứu, học tập, quán triệt, triển khai thực hiện các chỉ thị, kết luận, quy định, quyết định của Bộ Chính trị, Ban Bí thư Trung ương Đảng khóa XIII và của Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên Việt Nam huyện Đông Sơn lần thứ VI nhiệm kỳ 2024 – 2029
- Câu lạc bộ Hàm Rồng thăm và làm việc tại Đông Sơn
- Hội nghị trực tuyến toàn quốc quán triệt Quy định số 144-QĐ/TW và Chỉ thị số 35-CT/TW của Bộ Chính trị
- Chủ trương thu hồi đất thực hiện dự án: Đường từ nút giao Đông Xuân đi Tp Thanh Hóa, đoạn Đông Tiến- Đông Thanh
- Dâng hương tưởng niệm Bác Hồ và các anh hùng liệt sỹ trước thềm Đại hội Hội LHTN Việt Nam huyện Đông Sơn lần thứ VI, nhiệm kỳ 2024- 2029.