Tổng quan
Bộ máy hành chính
Tin tức - Sự kiện
Du lịch - Di tích lịch sử
Chiến lược - Định Hướng - Quy hoạch
Văn bản pháp quy
![](file/thumb/280/110/636748101.jpg )
Xã Đông Khê ra mắt CLB Ngũ trò Viên Khê
Sáng ngày 12/11/2023, xã Đông Khê tổ chức ra mắt Câu lạc bộ Ngũ trò Viên Khê. Dự lễ ra mắt có các Đồng chí Nguyễn Hồng Quang, Ủy viên BTV Huyện ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND huyện; đồng chí Phạm Thị Nhung, Ủy viên BTV, Trưởng Ban Dân vận Huyện ủy, Chủ tịch UB MTTQ huyện; lãnh đạo Ban tuyên Giáo Huyện ủy; Phòng Văn hóa, Thông tin; Lãnh đạo Đảng ủy, HĐND, UBND, UBMTTQ, các ban ngành đoàn thể, Bí thư chi bộ, trưởng thôn xã Đông Khê và các thành viên CLB.
Trong những năm qua, được sự quan tâm của các cấp ủy Đảng, chính quyền, và nhờ tài năng, tâm huyết của các nghệ nhân và đông đảo thành viên đã đóng góp tích cực cho việc phục dựng, bảo lưu Ngũ trò Viên Khê, nhờ đó 12 trò diễn Ngũ trò Viên Khê đã được phục dựng đầy đủ.
Ông Hoàng Văn Hóa, Phó Chủ tịch UBND xã Đông Khê, Chủ nhiệm CLB Ngũ trò Viên Khê
Tại lễ ra mắt đã thông qua Quyết định của Chủ tịch UBND xã Đông Khê về thành lập CLB, thành lập Ban chủ nhiệm, và thông qua Quy chế hoạt động gồm 8 chương 16 điều; Theo đó CLB Ngũ trò Viên Khê có 102 thành viên trong đó 13 thành viên trong Ban chủ nhiệm có 1 chủ nhiệm, 1 phó chủ nhiệm.
Đồng chí Nguyễn Hồng Quang, Ủy viên BTV Huyện ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND huyện; đồng chí Phạm Thị Nhung, Ủy viên BTV, Trưởng Ban Dân vận Huyện ủy, Chủ tịch UB MTTQ huyện tặng hoa chúc mừng CLB
Các đồng chí lãnh đạo xã Đông Khê tặng hoa chúc mừng CLB
CLB ra đời với mục đích tuyên truyền, hướng dẫn các thành viên tham gia tập luyện, biểu diễn góp phần từng bước phát triển phong trào văn nghệ của xã Đông Khê, góp phần bảo tồn và phát huy giá trị di sản văn hóa trên địa bàn xã nhằm lưu giữ và huy các giá trị lịch sử, truyền thông của Di sản văn hóa phi vật thể Ngũ trò phát Viên Khê. Từ đó, phát huy hiệu quả các giá trị của nghệ thuật trình diễn dân gian Ngũ trò Viên Khê trong đời sống đương đại, đảm bảo sức sống cho loại hình nghệ thuật dân gian này để lưu truyền cho các thế hệ mai sau./.
Một số hình ảnh về Ngũ trò Viên Khê
Trò Múa đèn
Trò Hà Lan
Trò Thiếp
Trò Nữ Quan
Trò Ngô
Trò Ai Lao
Trò Thủy
Trò Tiên Cuội
Trò Trống Mõ
Trò Tú Huần
Trò Văn Vương
Trò Xiêm Thành
- Giao lưu bóng chuyền hơi chào mừng 94 năm ngày truyền thống Đảng bộ huyện (25/6/1930- 25/6/2024)
- Huyện Đông Sơn tổ chức Hội thao công nhân, viên chức, lao động và Giải bóng bàn mở rộng lần thứ VI tranh Cúp Long Thành - năm 2024
- Huyện đoàn Đông Sơn ra quân tiếp sức mùa thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025
- Đại hội lần thứ nhất Hội Cựu giáo chức huyện Đông Sơn, nhiệm kỳ 2024-2029
- ĐÔNG SƠN THAM GIA TRANH TÀI GIẢI THỂ THAO HÈ SẦM SƠN 2024
- Chương trình tư vấn, hướng nghiệp, tuyển sinh năm 2024 tại Trung tâm Giáo dục nghề nghiệp- Giáo dục thường xuyên huyện.
- Nghiệm thu mô hình điềm thực hiện theo chủ đề “ Xây dựng trường mầm non lấy trẻ làm trung tâm” năm học 2023- 2024.
- Trường Tiểu học và THCS Đông Thịnh tổ chức ngày hội STEM.
- Công đoàn Đông Sơn sôi nổi các hoạt động chào mừng Ngày Quốc tế Phụ nữ 8-3
- HỘI THAO AGRIBANK CHI NHÁNH TỈNH THANH HÓA NĂM 2024